แบงค็อกยูไนเต็ด แพ้นัดแรก แต่ซิวแชมป์กลุ่ม ควงเจ้าถิ่น ชนบุคฯ ลิ่วเอซีแอล

แบงค็อกยูไนเต็ด การแข่งขันฟุตบอลเอเอฟซี แชมเปียนส์ลีก นัดที่ 6 กลุ่ม เอฟ นัดสุดท้ายของรอบแบ่งกลุ่ม วันพุธที่ 13 ธันวาคม 2566 ที่สนามชอนจู เวิลด์คัพ สเตเดี้ยม พบ บุค ฮุนได มอเตอร์ส ทีมเคลีก 

อันดับสองของตาราง 5 นัด ชนะ 3 แพ้ 2 ได้ 9 เสีย 7 9 แต้มในบ้านเจอกับ” เทพ” ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด แห่งไทยลีก ทีมจ่าฝูงหลังผ่านไป 5 นัด ชนะ 4 เสมอ 1 เสีย 9 เสีย 5 มี 13 แต้ม ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายแน่นอน

เริ่มเกมนาทีที่ 4 โดยมี ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด บุกขึ้นนำเจ้าบ้าน จ่ายบอลลึกจากเสาไกลให้วันชัย จารุนองคราญ์ เป็นผู้ทำประตูให้ ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด ขึ้นนำ 1-0 ในช่วงต้นเกม ในเวลานี้ VAR ได้ตรวจสอบแล้ว และวันชัยไม่ได้อยู่นอกเกม

24ชม. ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด ได้โอกาสอีกครั้ง นิติพงศ์ เสลานนท์ ยิงจากขวาไปไกลเสาไกล วิลเลน โมต้า พุ่งเข้ามา จนในนาทีที่ 42 ชลบุค ได้ประตูตีเสมอตามที่ต้องการ มุน ซอง มิน ยิงขวาในเขตโทษเสมอกัน 1-1 แล้วไม่มีสกอร์ จบครึ่งแรก ชอนบุค ฮุนได มอเตอร์ เสมอ ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด 1-1

จากครึ่งหลัง นาทีที่ 53 ทรู บางกอก เปิดโต้กลับ นอกจากจบสกอร์ด้วยลูกยิงนอกเขตโทษของ เดษดู ลิ้มวรรณเสถียร บอลยังนอกเขตโทษอีกด้วย นาทีที่ 77 ชลบุค ยิงประตูแซง ทรู แบงค็อก 2-1 ผ่าน ลี ดง จุน ก่อนที่ ทรู บางกอก จะรับบอลมาน็อคไปทันเวลาเริ่มเล่น ชลบุคโต้กลับและได้รับรางวัลเช่นเดียวกัน ลี ดง จุน หลุดเข้ามายิงจากขอบขวาช่วยให้ชอนบุค ฮุนได มอเตอร์ขึ้นนำ 3-1 ในนาทีที่ 78

นาที 85 ทรู บางกอก ยังไม่รับ รุ่งรัฐ ภูมิจันทึก แทนที่เพิ่งเข้ามา เตะเข้าหน้าประตูจากลูกเตะมุมทางฝั่งซ้าย ช่วยให้ ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด ไล่ล่า ชลบุรี 2 ต่อ 3 

จบเกม ชลบุรี ฮุนได มอเตอร์ส เอาชนะ ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด 3 ต่อ 2 เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย ACL ทั้งสองทีมเผชิญหน้ากัน บัค ฮุนได มอเตอร์ ย้ายจากทีมที่ดีที่สุดอันดับ 2 ใน 3 จาก 5 กลุ่ม ส่วนผลอีกคู่ ไลออน ซิตี้ แพ้ คิชชี่ 0-2

รายชื่อผู้เล่นทั้งสองทีม 

ชนบุค ฮุนได มอเตอร์ส : คิม แจ ฮยอน(ผู้รักษาประตู) , ปาร์ค จิน ซุบ , พัค แจ ยอง , อี ดอง จุน , คู แจ ยอง , ซง มิน กยู , คิม จิน ซู , มุน ซอง มิน

, เมียง ซอง อุง , นานา บัวเต็ง , อัน ยุน บอม 

ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด : ปฎิวัติ คำไหม (ผู้รักษาประตู) , พีระพัฒน์ โน้ตชัยยา , เอเวอร์ตัน , นิติพงษ์ เสลานนท์ , บราเซล จราดี้ , วันชัย จารุนงคราญ

, สุพรรณ ทองสงค์ , ทศวรรษ ลิ้มวรรณเสถียร , วิลเล่น โมต้า , ปกเกล้า อนันต์ , มาห์มูด ดาฮัดฮา

สำหรับ ทีมที่ผ่านเข้ารอบ 16 ทีม โซนตะวันออก

– แบงค็อก ยูไนเต็ด (ไทย) : แชมป์กลุ่ม เอฟ

– โยโกฮามา เอฟ มารินอส (ญี่ปุ่น) : แชมป์กลุ่มจี

– ว็องต์โฟเร่ต์ โกฟุ (ญี่ปุ่น) : แชมป์กลุ่ม เอซ

– คาวาซากิ ฟรอนตาเล่ (ญี่ปุ่น) : แชมป์กลุ่ม ไอ

– โปฮัง สตีลเลอร์ (เกาหลีใต้) : แชมป์กลุ่ม เจ

– ซานตง ไท่ซาน (จีน) : อันดับ 2 กลุ่ม จี 12 คะแนน +7

– ชนบุค ฮุนได มอเตอร์ (เกาหลีใต้) : อันดับ 2 กลุ่ม เอฟ 12 คะแนน +3

– อุลซาน ฮุนได (เกาหลีใต้) : อันดับ 2 กลุ่ม ไอ 10 คะแนน +4

ขอขอบคุณบทความจาก : SIAMSPORT